Trang chủ HỎI ĐÁP VỀ SƯ PHẠM Điều kiện để mở lớp mầm non tư thục tại nhà

Điều kiện để mở lớp mầm non tư thục tại nhà

877
Chia sẻ

Hỏi: “tôi đang muốn mở lớp mầm non tại nhà (nhóm trẻ gia đình). Tôi cần phải có những điều kiên gì? Thủ tục đăng ký thế nào?”

Trả lời:

Căn cứ Quyết định 41/2008/QĐ-BGDĐT về ban hành quy chế tổ chức và hoạt động trường mầm non tư thục

Theo quy định tại khoản 3 Điều 11 Quyết định 41/2008/QĐ-BGDĐT về ban hành quy chế tổ chức và hoạt động trường mầm non tư thục thì điều kiện thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập như sau:

– Có phòng nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục cho trẻ em; thiết bị, đồ dùng, đồ chơi, tài liệu đảm bảo các điều kiện tối thiểu theo quy định tại Điều 30 của Quy chế này;

– Có đủ giáo viên, nhân viên theo tiêu chuẩn quy định tại Điều 22 của Quy chế này;

– Người đứng tên xin phép thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục ( sau đây gọi chung là chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục) phải đủ các tiêu chuẩn quy định tại Điều 16 Quy chế này, có bản cam kết đảm bảo an toàn cho trẻ khi trẻ ở nhóm trẻ,lớp mẫu giáo;

– Nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục được thành lập nhằm mục tiêu nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ mầm non, góp phần cùng nhà nước chăm lo cho sự nghiệp giáo dục, phù hợp với nhu cầu của địa phương;

– Số lượng trẻ trong 1 cơ sở giáo dục mầm non tư thục không quá 50 trẻ ;

– Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cho phép thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục theo đề nghị của phòng giáo dục và đào tạo.

Nếu bạn muốn mở lớp mầm non tại nhà thì phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện nêu trên.

Về thủ tục đăng ký nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập thì căn cứ vào khoản 4 Điều 11 QĐ 41/2008:

– Hồ sơ gồm: tờ trình đề nghị thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục kèm theo bản sao văn bằng, chứng chỉ hợp lệ của giáo viên, chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo;

– Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã tiếp nhận, xem xét hồ sơ  và có văn bản gửi phòng giáo dục và đào tạo đề nghị kiểm tra các điều kiện thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục. Sau khi kiểm tra, phòng giáo dục và đào tạo có ý kiến trả lời bằng văn bản gửi Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã;

– Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã căn cứ vào kết quả kiểm tra của phòng giáo dục và đào tạo, trả lời bằng văn bản về việc cho phép thành lập hoặc không cho phép thành lập đối với nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục trong thời hạn không quá  25 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ.

Về người đứng tên xin phép thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục phải có các tiêu chuẩn sau:

– Tổ chức, cá nhân đứng tên xin phép thành lập nhà trường, nhà trẻ, nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục là công dân nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam

– Phẩm chất, đạo đức;

– Sức khỏe tốt;

– Có trình độ văn hóa tốt nghiệp trung học cơ sở trở lên; có chứng chỉ bồi dưỡng chuyên nghiệp môn giáo dục mầm non ít nhất là 30 ngày hoặc chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý.


Các chương trình đào tạo và bằng cấp liên quan đến mở trường mầm non tư thục.

Chương trình bồi dưỡng nghiệp vụ quản lý trường mầm non

–          Đối tượng: Cán bộ quản lý các cơ sở giáo dục mầm non

–          Yêu cầu: Tốt nghiệp từ Trung học phổ thông trở lên

–          Chứng chỉ do Trường Đại học sư phạm Hà Nội II cấp có giá trị trên toàn quốc, chứng chỉ dùng để bổ xung hồ sơ thành lập nhóm trẻ, nhóm lớp, trường mầm non tư thục.

–          Học phí: 3.500.000đ.   Đăng ký ngay

Chương trình bồi dưỡng hiệu trưởng mầm non

–          Đối tượng: Hiệu trưởng, hiệu phó các trường, các cán bộ kế cận.

–          Yêu cầu: Tốt nghiệp từ Trung cấp sư phạm mầm non trở lên

–          Chứng chỉ do Trường Đại học sư phạm Hà Nội II cấp có giá trị trên toàn quốc, chứng chỉ để đề nghị xét làm hiệu trưởng trường mầm non tư thục ( Bắt buộc đối với trường mầm non tư thục là phải có hiệu trưởng)

–          Học phí: 3.500.000đ Đăng ký ngay

Chương trình bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm mầm non

–          Đối tượng: Là những cán bộ viên chức, giáo viên, nhân viên chưa qua công tác bồi dưỡng nghiệp vụ đang công tác trong các cơ sở giáo dục mầm non.

–          Yêu cầu: Tốt nghiệp từ trung học cơ sở trở lên

–          Chứng chỉ do Trường Đại học sư phạm Hà Nội II cấp có giá trị trên toàn quốc.

–          Học phí: 3.000.000đ Đăng ký ngay

Chương trình bồi dưỡng nghiệp vụ bảo mẫu mầm non. ( Nghiệp vụ chăm sóc nuôi dưỡng và giáo dục trẻ em)

–          Đối tượng: Là người có trình độ từ THCS trở lên hoặc tương đương đang làm hoặc có nguyện vọng làm công tác quản lý, chăm sóc nuôi dưỡng và giáo dục trẻ em tại nhóm trẻ, lớp mẫu giáo tư thục nhưng chưa được đào tạo, bồi dưỡng năng lực.

–          Yêu cầu: Tốt nghiệp từ trung học cơ sở trở lên

–          Chứng chỉ do trường Đại học sư phạm Hà Nội II cấp có giá trị trên toàn quốc

–          Học phí: 2.300.000đ    Đăng ký ngay

Chương trình bồi dưỡng nghiệp vụ cấp dưỡng

–          Đối tượng: Là nhân viên hiện đang làm cấp dưỡng tại các trường mẫu giáo mầm non, tiểu học, trung học cơ sở…người có nguyện vọng làm nghề cấp dưỡng trong các trường mẫu giáo, mầm non, tiểu học, trung học cơ sở

–          Yêu cầu: Biết đọc, biết viết

–          Chứng chỉ do trường Đại học sư phạm Hà Nội II cấp có giá trị trên toàn quốc

–          Học phí: 2.000.000  Đăng ký ngay

Facebook Comments
[Total: 6    Average: 4.5/5]